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SEKTA ZATAKIWA KUCHUKUA HATUA STAHIKI 
UWEPO WA EL NINO

athari zinazoweza kujitokeza katika msimu 
huu na kuchukua hatua stahiki”. Alisisitiza 
Luteni Kanali Masalamado. Aidha, alitoa 
wito kwa wadau kutoka sekta mbalimbali 
kushirikiana na TMA ili kufanikisha 
upatikanaji wa taarifa za kisekta. 

Awali, Luteni Kanali Masalamado 
aliipongeza Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania kwa kuendelea kushirikisha 
wadau mbalimbali katika shughuli zao za 
utoaji wa huduma za hali ya hewa ambazo 
ni pamoja na utabiri wa misimu ya mvua. 
Alisema ushirikiano unaofanyika ni mfano 
wa kuigwa na unafaa kuendelea hasa katika 
kipindi hiki ambapo nchi yetu na dunia 
kwa ujumla inakabiliwa na changamoto za 
mabadiliko ya hali ya hewa.

KITAIFA

Dar es Salaam

Mkurugenzi Msaidizi (Operesheni 
na Uratibu), Idara ya Menejimenti 
ya Maafa, Ofisi ya Waziri Mkuu 

(Sera , Bunge na Uratibu), Luteni Kanali 
Selestine Masalamado alizitaka sekta 
kuchukua hatua stahiki kipindi cha uwepo 
wa hali ya El Nino katika msimu wa mvua 
za Vuli 2023. Hayo aliyasema wakati wa 
Mkutano wa 22 wa Wadau wa Utabiri wa 
msimu wa Mvua za Vuli, ulioandaliwa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
kwa kushirikiana na Shirika la Save the 
Children kwa uratibu wa Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Idara ya Uratibu wa Maafa.

“Kama alivyoeleza Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu, juu ya uwepo wa hali ya El Nino, 
napenda kutoa msisitizo kuwa, katika 
majadiliano haya, ni vyema kujikita 
katika kufanya tathmini na kuainisha 
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Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TMA na 
Makamu Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa  
la Sayansi ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na 
Tabianchi (IPCC) Dkt. Ladislaus Chang’a 
alieleza ni muhimu  izingatiwe kuwa katika 
msimu huu wa Vuli, 2023 mifumo ya hali 
ya hewa ilionesha uwepo wa hali ya El 
Nino ambayo ilianza kujitokeza mapema 
mwezi Juni, 2023 na iliendelea kuimarika.
Alisema“Mkutano huu ni muhimu sana 
kwa wadau wa hali ya hewa kupata fursa ya 
kujifunza kwa undani na kuongeza uelewa 
kuhusu matumizi sahihi ya taarifa za hali 
ya hewa katika sekta mbalimbali na hivyo 
kuendelea kuboresha na kuongeza tija”.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 
Programu kutoka Shirika la Save the 
Children, Bw. Anatoli Rugaimukamu, 
alisema kikao hiki kinatoa mwelekeo wa 
jinsi ya kujipanga kukabiliana na maafa 
hususani kwa waathirika wakubwa ambao 
ni watoto.

TMA ilitoa rasmi utabiri wa Msimu wa Vuli 
2023 uliojumuisha maoni na ushauri wa 
wadau kuhusiana na athari (hasi au chanya) 
zinazoweza kutokea kutokana na hali ya 
hewa inayotarajiwa katika msimu huu.
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KIMATAIFA

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) na Mwakilishi wa Kudumu 

wa Tanzania katika Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO), ambaye pia ni Makamu 
Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa la Sayansi 
ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi 
“Intergovernmental Panel on Climate 
Change (IPCC)”, Dkt. Ladislaus Chang’a, 
aliongoza kikao cha viongozi wa Jopo hilo 
wanaowakilisha Kanda ya Africa.

Kikao hicho ambacho kilifanyika kwa 
njia ya mtandao, kilihusisha Makamu 
Wenyeviti wa Vikosi Kazi vya Jopo la IPCC 

wanaowakilisha kanda ya Afrika (Vice 
Chairs of IPCC Working Groups and Task 
orce Bureau on National Greenhouse Gas 
Inventories). Lengo la kikao hicho lilikuwa 
kuandaa mikakati ya kuwezesha kanda ya 
Afrika kushiriki kikamilifu katika Tathmini 
ya Saba ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na 
Tabianchi (IPCC Seventh Assessment Cycle- 
AR7) kwa kuchangia ipasavyo taarifa za 
kitaalamu katika Taarifa ya Tathmini hiyo 
inayotarajiwa kuchukua miaka mitano hadi 
saba. 

Mikakati hii ililenga pia kutatua 
changamoto ya muda mrefu ya uhaba

DKT. CHANG’A AONGOZA KIKAO CHA VIONGOZI WA 
JOPO LA IPCC WA KANDA YA AFRIKA

Dodoma
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na kuwahamasisha wataalamu na taasisi 
kutoa mchango kupitia tafiti Barani Afrika. 

Jopo la IPCC ni Chombo cha Umoja wa 
Mataifa kinachosimamiwa na WMO 
na Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Mazingira (United Nations Environmental 
Programme- UNEP). Chombo hicho 
kilianzishwa  kwa jikumu lakusimamia 
sayansi ya mabadiliko ya hali ya hewa 
na tabianchi ambapo Jopo hilo hufanya 
tathmini za mwenendo wa Mabadiliko 
ya Hali ya Hewa na Tabianchi na 
kuandaa taarifa za tathmini (Climate 
Change Assessment Reports) ambazo ni 
muhimu sana katika kufanya maamuzi ili 
kukabiliana na madhara yanayosababishwa 
na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi. 

Tangu kuanzishwa kwa IPCC mwaka 1988 
imeandaa taarifa sita za tathmini, ambapo 
tathmini ya sita (IPCC Sixth Assessment 
cycle) ilianza mwaka 2015 na kukamilika 
mwaka 2022. Dkt. Chang’a ni miongoni 
mwa viongozi wapya waliochaguliwa 
mwezi Julai, 2022 ambao 
watasimamia Tathmini ya Saba ya
IPCC ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na 
Tabianchi (IPCC Seventh Assessment 
Cycle - AR7) ambayo inayotarajiwa kuanza 
mwaka huu na kukamilika mwaka 2030.

wa taarifa za kitaalamu za mwenendo wa 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi 
zinazohusu Afrika katika Taarifa za Tathmini 
zinazoandaliwa na IPCC (IPCC Assessment 
reports). Taarifa hizo za kitaalamu ambazo 
huchangia katika maamuzi yanayofanywa 
kwenye mikutano ya kimataifa kuhusiana 
na mwenendo wa mabadiliko ya hali ya 
hewa na tabianchi duniani, zinatokana na 
tafiti zinazofanywa na kuchapishwa katika 
majarida ya kimataifa.

Katika kutatua changamoto hiyo na 
kuiwezesha Afrika kushiriki kikamilifu 
katika Tathmini ya Saba, viongozi hao 
walikutana na kujadili masuala mbalimbali. 
Miongoni mwa masuala waliyojadili ni 
kuainisha vipaumbele vya Afrika katika 
Tathmini ya Saba ya Mabadiliko ya Hali ya 
Hewa na Tabianchi; kuanzisha kanzidata ya 
taasisi zinazofanya tafiti zinazohusiana na 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi; 
kuanzisha kazidata yawanasayansi na 
wataalamu mbalimbali kutoka Afrika 
wanaofanya tafiti zinazohusiana na 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi; 
kukusanya taarifa za wanasayansi 
wanaochipukia wanaoweza kujengewa 
uwezo kutoa mchango katika sayansi ya 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi; 
na kuandaa vikao vya kuwashirikisha 
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI SEPTEMBA, 2023

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 21°C hadi 
27°C katika maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani. Kwa maeneo ya 
nchi kavu, viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 
°C na 21°C. Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo 
mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya 
mwambao wa pwani.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 13°C 
hadi 21°C katika maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko 
yanatarajiwa kuwa na viwango vya chini ya nyuzi joto 13°C. Kwa ujumla 
hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya mvua inatarajiwa hususan 
katika maeneo ya miinuko.

Maeneo mengi yanatarajiwa kuwa na viwango vya joto la chini kati ya 
nyuzi joto 17 °C hadi 23 °C. Aidha, maeneo ya miinuko ya mikoa ya 
Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 
17 °C. Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua pamoja na ngurumo 
vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo hususan wiki ya tatu na ya nne.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 13 °C hadi 
21 °C katika maeneo mengi. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea 
katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11°C 
hadi 18°C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko, 
ikijumuisha mkoa wa Njombe, yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi zaidi 
kwa viwango vya chini ya nyuzi joto 11°C. Aidha, vipindi vichache vya 
mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo ya miinuko.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 17 °C hadi 
23 °C katika maeneo mengi. Aidha, hali ya ukavu pamoja na vipindi 
vichache vya mvua inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 13°C hadi 
20°C katika maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na 
kiwango chini ya nyuzi joto 13°C. Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa 
kuendelea katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua 
vinatarajiwa katika maeneo machache.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 19°C hadi 
25°C katika maeneo mengi. Kiujumla hali ya ukavu inatarajiwa katika 
maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa kujitokeza 
katika maeneo ya mwambao wa pwani, hususan wiki ya tatu na ya nne.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa ya 
Tanga, Pwani, Dar es Salaam, 
Morogoro pamoja na visiwa vya 
Mafia, Unguja na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa 
ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Mara na Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma 
na Singida):

Nyanda za juu Kusini Magharibi 
(Mikoa ya Rukwa, Songwe, 
Mbeya, Njombe, Iringa na kusini 
mwa mkoa wa Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya 
Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Mwelekeo wa hali ya hewa kwa kipindi cha mwezi Septemba 2023, unaonesha kuwa maeneo mengi ya 
nchi yanatarajiwa kuendelea kuwa makavu hususan wiki mbili za mwanzo, ikiambatana na ongezeko la 
joto kiasi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, ukanda 
wa Ziwa Victoria na nyanda za juu kaskazini mashariki. Kwa upande mwingine, vipindi vya upepo mkali 
unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo, hususan ukanda wa pwani, 
kati, nyanda za juu kusini magharibi na maziwa makuu.
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BIDHAA NA HUDUMA ZA TMA

HUDUMA ZA HALI YA HEWA KWA SEKTA  AFYA 

Kuanzia uchunguzi hadi usafirishaji, mnyororo mzima wa thamani wa sekta ya mafuta na gesi 
huathiriwa na hali ya hewa. Hali mbaya ya hewa kama vile dhoruba, theluji, barafu, mawimbi 
ya joto na upepo mkali inaweza kuwa na athari kubwa kwenye ufanisi wa sekta hii. Mamlaka 
ya Hali ya hewa Tanzania inatoa huduma za hali ya hewa zinazosaidia sekta ya Mafuta na Gesi 
kudhibiti athari zinazohusiana na hali mbaya ya hewa.

TMA inatoa huduma zifuatazo Kwa sekta 
ya Mafuta na Gesi

Matumizi ya Huduma zitolewazo na TMA kwa  
Sekta ya Mafuta na Gesi

Tahadhari juu ya vimbunga vya kitropiki; 
Utabiri wa hali ya hewa wa kila siku, 
hali ya bahari au ziwa pamoja na utabiri 
wa upepo, mawimbi, joto la maji na 
kupwakujaa; 
Vifaa vya hali ya hewa kwa uchunguzi wa 
baharini; 
Tahadhari ya hali mbaya ya hewa kali 
ikiwemo na Tsunami; 
Nguvu na mwelekeo wa upepo uliopo; 
Urefu wa vipindi vya ukavu au mvua 
katika msimu;
Takwimu za klamatolojia kama vile 
mgandamizo wa angahewa, unyevuanga, 
mvua, halijoto na takwimu za upepo.

Utafiti na uchimbaji wa mafuta na gesi.
Usafirishaji na uhifadhi wa mafuta na gesi.
Kufanya maamuzi juu ya namna bora ya 
kulinda vyombo dhidi ya mafuriko au 
kuhamishiwa katika bandari nyingine  kwa 
lengo la  kupunguza uharibifu kwa watu 
pamoja na mali au vyombo  vinavyomilikiwa 
na makampuni katika bandari na ukanda wa 
pwani.
Njia na mpango mbadala wa akiba ya moja 
kwa moja unaotokana na upotevu wa muda 
na vifaa 

(a)
(b)

(c)

(d)

(e)
(f)

(g)

(a)
(b)
(c)

(d)
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@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

TMAonline TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
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41218 DODOMA.
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